Phòng Tư pháp thành phố Tam Kỳ được Chủ tịch nước tặng Huân chương lao động hạng nhì

UBND phường Hòa Thuận dẫn đầu phong trào thi đua  năm 2018

UBND phường An Mỹ dẫn đầu phong trào thi đua Quý 1 năm 2019





















 

:::Thống kê:::

  • Đang truy cập: 65
  • Khách viếng thăm: 61
  • Máy chủ tìm kiếm: 4
  • Hôm nay: 1559
  • Tháng hiện tại: 283445
  • Tổng lượt truy cập: 13436247
Bản chính kết hôn không phù hợp với giấy tờ khác, xử lý thế nào?

Bản chính kết hôn không phù hợp với giấy tờ khác, xử lý thế nào?

(PLO) - Nghị định 158/2005/NĐ-CP của Chính phủ quy định về đăng ký và quản lý hộ tịch (hết hiệu lực 01/01/2016) có quy định về điều chỉnh hộ tịch được áp dụng trong trường hợp điều chỉnh nội dung trong các giấy tờ, sổ hộ tịch mà không phải là Sổ đăng ký khai sinh và bản chính giấy khai sinh...

Đăng lúc: 11-02-2017 01:57:14 PM | Đã xem: 991 | Phản hồi: 0 | Chuyên mục: Trao đổi nghiệp vụ , Nghiệp vụ hộ tịch
Thành phố Tam Kỳ với "Mỗi tuần một điều luật" bằng hình thức mới

Thành phố Tam Kỳ với "Mỗi tuần một điều luật" bằng hình thức mới

Những năm vừa qua, thành phố Tam Kỳ đã triển khai thực hiện tốt mô hình "Mỗi tuần một điều luật" giúp cán bộ, công chức và Nhân dân nâng cao nhận thức và hiểu biết về kiến thức pháp luật.

Đăng lúc: 10-02-2017 11:00:22 AM | Đã xem: 884 | Phản hồi: 0 | Chuyên mục: Trao đổi nghiệp vụ , Nghiệp vụ tuyên truyền
Lúng túng vì cụm từ “được luật giao”

Lúng túng vì cụm từ “được luật giao”

Điều 30 Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật quy định “HĐND cấp huyện, cấp xã ban hành nghị quyết, UBND cấp huyện, cấp xã ban hành quyết định để quy định những vấn đề được luật giao”. Quy định tưởng như rất rõ, nhưng không ít địa phương lúng túng không hiểu cụm từ “được luật giao” và ngay trong công văn hướng dẫn của bộ quản lý ngành cũng quay về… quy chiếu điều luật.

Đăng lúc: 28-12-2016 01:22:57 PM | Đã xem: 1229 | Phản hồi: 0 | Chuyên mục: Trao đổi nghiệp vụ , Nghiệp vụ văn bản
Không cấp giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân cho người đã khuất: Có làm khó người dân?

Không cấp giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân cho người đã khuất: Có làm khó người dân?

(PLO) -Luật Hộ tịch không quy định việc cấp Giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân cho người đã chết. Nhưng thực tế lại có rất nhiều giao dịch cần đến giấy tờ này. Cơ quan quản lý nhà nước thì lý giải quy định như vậy là nhằm bảo đảm quyền lợi cho những người có liên quan.

Đăng lúc: 17-10-2016 11:14:17 AM | Đã xem: 1385 | Phản hồi: 0 | Chuyên mục: Trao đổi nghiệp vụ , Nghiệp vụ hộ tịch
Bộ Tư pháp: Không được buộc dân đi nhiều nơi xác nhận độc thân

Bộ Tư pháp: Không được buộc dân đi nhiều nơi xác nhận độc thân

Bộ Tư pháp: UBND xã không được từ chối tiếp nhận hồ sơ với lý do không có giấy tờ chứng minh tình trạng hôn nhân.

Đăng lúc: 29-08-2016 04:45:27 PM | Đã xem: 1428 | Phản hồi: 0 | Chuyên mục: Trao đổi nghiệp vụ , Nghiệp vụ hộ tịch
Chứng thực: Vẫn nỗi lo giấy tờ giả

Chứng thực: Vẫn nỗi lo giấy tờ giả

(PLO) - Nghị định số 23/2015/NĐ-CP ngày 16/02/2015 của Chính phủ về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch có nhiều quy định mới, tạo điều kiện cho người dân khi có các yêu cầu về chứng thực. Tuy nhiên sau hơn 1 năm triển khai đã phát sinh những vướng mắc.

Đăng lúc: 21-08-2016 01:27:08 PM | Đã xem: 1335 | Phản hồi: 0 | Chuyên mục: Trao đổi nghiệp vụ , Nghiệp vụ chứng thực
Xã hội hóa công tác phổ biến, giáo dục pháp luật: Cần giải pháp quyết liệt

Xã hội hóa công tác phổ biến, giáo dục pháp luật: Cần giải pháp quyết liệt

Luật phổ biến, giáo dục pháp luật năm 2013 đã quy định về xã hội hóa công tác phổ biến, giáo dục pháp luật, được đánh giá là một trong những chính sách quan trọng, có tính đột phá nhằm huy động nguồn lực xã hội cho công tác này. Tuy nhiên, để chính sách này phát huy hiệu quả trên thực tế cần có các giải pháp thực hiện mang tính quyết liệt, đột phá hơn nữa.

Đăng lúc: 31-07-2016 02:22:45 PM | Đã xem: 1649 | Phản hồi: 0 | Chuyên mục: Trao đổi nghiệp vụ , Nghiệp vụ tuyên truyền
Đăng lúc: 21-07-2016 09:22:40 AM | Đã xem: 2777 | Phản hồi: 0 | Chuyên mục: Trao đổi nghiệp vụ , Nghiệp vụ hộ tịch
Xác nhận độc thân: Tại sao không cho dân tự cam kết?

Xác nhận độc thân: Tại sao không cho dân tự cam kết?

(PL)- Thủ tục xin cấp giấy xác nhận độc thân đã trở thành nỗi ám ảnh khi quy định pháp luật thay đổi từ việc để cho người dân tự cam kết đến buộc người dân phải tự đi chứng minh tình trạng hôn nhân của mình.

Đăng lúc: 14-07-2016 08:45:22 AM | Đã xem: 2158 | Phản hồi: 0 | Chuyên mục: Trao đổi nghiệp vụ , Nghiệp vụ hộ tịch
Được hay không chứng thực giấy tờ, văn bản đã hết hạn sử dụng?

Được hay không chứng thực giấy tờ, văn bản đã hết hạn sử dụng?

Trong thực tiễn thực hiện công tác chứng thực tại các địa phương, không ít trường hợp người dân đem những giấy tờ, văn bản đã hết hạn sử dụng (phổ biến là chứng minh nhân dân đã quá thời hạn 15 năm theo quy định tại Nghị định số 05/1999/NĐ-CP ngày 03/02/1999 của Chính phủ về Chứng minh nhân dân) đến các cơ quan thực hiện chứng thực yêu cầu chứng thực bản sao. Khi gặp các trường hợp này, nhiều cán bộ thực hiện chứng thực rất băn khoăn, nhiều trường hợp đã từ chối yêu cầu chứng thực của người dân. Vậy việc người thực hiện chứng thực từ chối yêu cầu chứng thực của người dân trong trường hợp này là đúng hay sai?

Đăng lúc: 27-06-2016 06:39:17 PM | Đã xem: 2016 | Phản hồi: 0 | Chuyên mục: Trao đổi nghiệp vụ , Nghiệp vụ chứng thực

Các tin khác

  Trang trước  1 2 3 4 5 6 7 8  Trang sau
 

Tin mới

















 

Bài giảng tuyên truyền pháp luật

Thăm dò ý kiến

Đánh giá thái độ phục vụ của công chức Phòng Tư pháp thành phố Tam Kỳ

Thoải mái, dễ chịu, vui vẻ

Hướng dẫn tận tình, chu đáo

Hướng dẫn thờ ơ, qua loa

Ý kiến khác

Phóng sự giao trả hồ sơ tận nhà trên lĩnh vực Hộ tịch