Phòng Tư pháp thành phố Tam Kỳ được Chủ tịch nước tặng Huân chương lao động hạng nhì


UBND xã  Tam Thanh dẫn đầu phong trào thi đua  Quý 3 năm 2017























 

:::Thống kê:::

  • Đang truy cập: 78
  • Khách viếng thăm: 73
  • Máy chủ tìm kiếm: 5
  • Hôm nay: 8477
  • Tháng hiện tại: 146741
  • Tổng lượt truy cập: 8236339

Ghi quê quán trong Tờ khai đăng ký khai sinh thế nào?

Đăng lúc: Thứ hai - 04/12/2017 07:47 - Người đăng bài viết: Tuphaptamky
(PLO) -Theo quy định, quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.
Ghi quê quán trong Tờ khai đăng ký khai sinh thế nào?

Ghi quê quán trong Tờ khai đăng ký khai sinh thế nào?

  •  
Bà Huỳnh Vũ Thùy Dương (TP. Hồ Chí Minh) sinh ra, lớn lên và sinh sống tại TP. Hồ Chí Minh, có hộ khẩu thường trú tại TP. Hồ Chí Minh đến nay đã được 40 năm. Giấy khai sinh của bà ghi sinh năm 1977, tại Bệnh viện nhân dân Gia Định, TP. Hồ Chí Minh. Tuy nhiên, Giấy chứng minh nhân dân của bà Dương ghi quê quán theo quê quán của cha bà là tỉnhTiền Giang.

Bà Dương sinh con ngày 3/10/2017. Bà đề nghị giải đáp, trong Tờ khai đăng ký khai sinh cho con, bà phải ghi quê quán của con như thế nào, quê quán tỉnh Tiền Giang hay TP. Hồ Chí Minh?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bà Huỳnh Vũ Thùy Dương như sau:

Khoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định, quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.

Theo đó, việc ghi quê quán trong Tờ khai đăng ký khai sinh đối với trẻ em, phải căn cứ vào các giấy tờ căn cước, hộ tịch có ghi nhận quê quán của cha, hoặc mẹ của trẻ em để xác định quê quán của trẻ em đó.

Trường hợp bà Huỳnh Vũ Thùy Dương thỏa thuận với cha của trẻ, lấy quê quán của mẹ để xác định quê quán của con, thì căn cứ vào quê quán của bà ghi trên Giấy chứng minh nhân dân là tỉnh Tiền Giang, để khai quê quán của con bà là tỉnh Tiền Giang, chứ không phải là TP. Hồ Chí Minh (nơi sinh của bà Dương).

Theo luật sư, việc ghi quê quán trong các giấy tờ căn cước, hộ tịch nhằm xác định nguồn gốc, tông tích theo huyết thống của một người. Cho đến nay chưa thấy có quy định, tiêu chí xác định việc thay đổi quê quán. Nhưng theo thông lệ, quê quán là nơi sinh trưởng của người ở thế hệ thứ nhất và được xác định cho 2 thế hệ  kế tiếp có quan hệ huyết thống. 
Nguồn:chinhphu.vn


Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
 

Tin mới





















 

Thăm dò ý kiến

Đánh giá thái độ phục vụ của công chức Phòng Tư pháp thành phố Tam Kỳ

Thoải mái, dễ chịu, vui vẻ

Hướng dẫn tận tình, chu đáo

Hướng dẫn thờ ơ, qua loa

Ý kiến khác

Phóng sự giao trả hồ sơ tận nhà trên lĩnh vực Hộ tịch