Phòng Tư pháp thành phố Tam Kỳ được Chủ tịch nước tặng Huân chương lao động hạng nhì

UBND xã  Tam Ngọc dẫn đầu phong trào thi đua năm 2017

UBND phường Hòa Thuận dẫn đầu phong trào thi đua Quý 3 năm 2018





















 

:::Thống kê:::

  • Đang truy cập: 41
  • Hôm nay: 7329
  • Tháng hiện tại: 206783
  • Tổng lượt truy cập: 11312185

Yêu cầu cấp dưỡng, có nộp tiền án phí?

Đăng lúc: Thứ hai - 05/10/2015 15:54 - Người đăng bài viết: Tư pháp Tam Kỳ
CLICK VAO DAY DE THI TIM HIEU PHAP LUAT - GIẢI THƯỞNG 6 TRIỆU ĐỒNG/ĐỢT
Con tôi bị đâm chết và tòa án sắp mở phiên tòa xét xử. Tôi nộp đơn yêu cầu họ bồi thường thiệt hại và cấp dưỡng nuôi tôi và cháu nội mỗi tháng 3 triệu đồng. Nếu tòa đồng ý thì tôi có phải nộp tiền gì cho tòa hay không (vì nhà tôi nghèo có sổ hộ nghèo nên không có tiền đóng)? Trần Thị Lê (huyện Phú Giáo, tỉnh Bình Dương)
Luật sư PHẠM CÔNG ÚT, Giám đốc Công ty Luật Phạm Nghiêm (TP.HCM), trả lời: Theo khoản 10 Điều 27 Pháp lệnh Án phí, lệ phí tòa án thì yêu cầu của bà thuộc trường hợp giải quyết phần dân sự trong vụ án hình sự của tòa án. 

Khi bà yêu cầu bị cáo phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho bà và cháu là người phụ thuộc của nạn nhân nên bà không phải chịu tiền án phí dân sự sơ thẩm (trừ trường hợp yêu cầu của bà bị tòa bác bỏ và đã được tòa án giải thích trước đó).

Nếu yêu cầu bị cáo có nghĩa vụ phải cấp dưỡng của bà bị tòa án bác bỏ nhưng bà thuộc hộ gia đình nghèo theo quy định của Chính phủ thì bà có thể được miễn một phần hoặc toàn bộ tiền án phí thuộc loại án phí không có giá ngạch.
theo phapluattp.vn
Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
 

Tin mới

















 

Thăm dò ý kiến

Đánh giá thái độ phục vụ của công chức Phòng Tư pháp thành phố Tam Kỳ

Thoải mái, dễ chịu, vui vẻ

Hướng dẫn tận tình, chu đáo

Hướng dẫn thờ ơ, qua loa

Ý kiến khác

Phóng sự giao trả hồ sơ tận nhà trên lĩnh vực Hộ tịch