Phòng Tư pháp thành phố Tam Kỳ được Chủ tịch nước tặng Huân chương lao động hạng nhì

UBND xã  Tam Ngọc dẫn đầu phong trào thi đua năm 2017

UBND phường Hòa Thuận dẫn đầu phong trào thi đua Quý 3 năm 2018





















 

:::Thống kê:::

  • Đang truy cập: 52
  • Khách viếng thăm: 44
  • Máy chủ tìm kiếm: 8
  • Hôm nay: 18902
  • Tháng hiện tại: 190407
  • Tổng lượt truy cập: 11295809

Không xuất trình thẻ, trẻ vẫn được hưởng BHYT

Đăng lúc: Thứ sáu - 30/10/2015 11:31 - Người đăng bài viết: Tư pháp Tam Kỳ
CLICK VAO DAY DE THI TIM HIEU PHAP LUAT - GIẢI THƯỞNG 6 TRIỆU ĐỒNG/ĐỢT
Bà Nguyễn Phương Thảo (TP. Hà Nội) hỏi: Con tôi sinh tháng 12/2010, bị mất thẻ BHYT. Vậy khi con tôi bị ốm, phải điều trị và khám tại bệnh viện thì có được hưởng chế độ đối với trẻ em dưới 6 tuổi không?

BHXH Việt Nam trả lời bà Thảo như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của liên Bộ Y tế - Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT, thì trẻ em dưới 6 tuổi đến khám bệnh, chữa bệnh chỉ phải xuất trình thẻ BHYT. 

Trường hợp không xuất trình thẻ BHYT vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia BHYT nhưng phải xuất trình giấy chứng sinh hoặc giấy khai sinh. 

Như vậy, trường hợp con của bà Thảo dưới 6 tuổi bị mất thẻ BHYT, chưa liên hệ với cơ quan BHXH làm thủ tục cấp lại thẻ BHYT, thì phải xuất trình giấy chứng sinh hoặc giấy khai sinh để được hưởng quyền lợi BHYT khi đến khám bệnh, chữa bệnh.

 theo Chinhphu.vn

Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
 

Tin mới

















 

Thăm dò ý kiến

Đánh giá thái độ phục vụ của công chức Phòng Tư pháp thành phố Tam Kỳ

Thoải mái, dễ chịu, vui vẻ

Hướng dẫn tận tình, chu đáo

Hướng dẫn thờ ơ, qua loa

Ý kiến khác

Phóng sự giao trả hồ sơ tận nhà trên lĩnh vực Hộ tịch