Phòng Tư pháp thành phố Tam Kỳ được Chủ tịch nước tặng Huân chương lao động hạng nhì

UBND xã  Tam Ngọc dẫn đầu phong trào thi đua năm 2017

UBND phường Hòa Thuận dẫn đầu phong trào thi đua Quý 2 năm 2018





















 

:::Thống kê:::

  • Đang truy cập: 87
  • Khách viếng thăm: 85
  • Máy chủ tìm kiếm: 2
  • Hôm nay: 566
  • Tháng hiện tại: 170427
  • Tổng lượt truy cập: 10721762

Giữ bằng cấp bản chính, công ty bị phạt tới 25 triệu đồng?

Đăng lúc: Thứ hai - 28/03/2016 07:43 - Người đăng bài viết: Tư pháp Tam Kỳ
CLICK VAO DAY DE THI TIM HIEU PHAP LUAT - GIẢI THƯỞNG 6 TRIỆU ĐỒNG/ĐỢT
Tôi có nghe nói nếu công ty giữ bằng cấp bản chính của người lao động thì bị phạt tiền. Vậy mức phạt này là bao nhiêu? Trần Tuấn Phương (trantanphuong2002911@yahoo.com)
Luật sư TRẦN THỊ NGỌC NỮ, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định 88 ngày 7-10-2015 của Chính phủ (sửa đổi, bổ sung Nghị định 95/2013), cơ quan chức năng có thể phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 25 triệu đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

Đồng thời, biện pháp khắc phục hậu quả là buộc trả lại bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ đã giữ của người lao động.

Như vậy, trường hợp của bạn hỏi nếu công ty giữ bản chính bằng cấp của người lao động thì sẽ bị xử mức phạt như trên.

Theo KIM PHỤNG/plo.vn

Từ khóa:

nghe nói, công ty, bao nhiêu

Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
 

Tin mới
















Thăm dò ý kiến

Đánh giá thái độ phục vụ của công chức Phòng Tư pháp thành phố Tam Kỳ

Thoải mái, dễ chịu, vui vẻ

Hướng dẫn tận tình, chu đáo

Hướng dẫn thờ ơ, qua loa

Ý kiến khác

Phóng sự giao trả hồ sơ tận nhà trên lĩnh vực Hộ tịch