Phòng Tư pháp thành phố Tam Kỳ được Chủ tịch nước tặng Huân chương lao động hạng nhì


UBND xã  Tam Ngọc dẫn đầu phong trào thi đua  Quý 2 năm 2017























 

:::Thống kê:::

  • Đang truy cập: 41
  • Khách viếng thăm: 40
  • Máy chủ tìm kiếm: 1
  • Hôm nay: 1543
  • Tháng hiện tại: 151234
  • Tổng lượt truy cập: 7658821

Đã nộp bản sao, có bị giữ bản chính bằng cấp?

Đăng lúc: Thứ hai - 31/10/2016 07:53 - Người đăng bài viết: Tuphaptamky
Tôi được nhận vào làm việc tại công ty sản xuất linh kiện điện tử. Trước đó, tôi đã nộp hồ sơ xin việc kèm theo giấy tờ tùy thân như CMND, hộ khẩu, bằng cấp (bản sao) nhưng nay công ty yêu cầu tôi phải đem theo bản chính khi ký hợp đồng. Họ có được giữ giấy tờ này của tôi không?

Ha Tuan Khanh (tuankhanh17083979@yahoo.com.vn)

Luật sư TRẦN CÔNG LY TAOĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Điều 20 Bộ luật Lao động quy định người sử dụng lao động không được làm hai việc sau:

1. Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.

Như vậy, công ty sẽ không được giữ bản chính giấy CMND, hộ khẩu cũng như văn bằng, chứng chỉ của bạn. Họ có thể yêu cầu bạn đem theo bản chính để đối chiếu rồi trả lại cho bạn giữ.

Nếu người sử dụng lao động vi phạm hai điều nói trên sẽ bị phạt từ 20 đến 25 triệu đồng theo Nghị định 88/2015 của Chính phủ.

 

KIM PHỤNG
Nguồn:plo.vn
Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
 

Tin mới





















 

Thăm dò ý kiến

Đánh giá thái độ phục vụ của công chức Phòng Tư pháp thành phố Tam Kỳ

Thoải mái, dễ chịu, vui vẻ

Hướng dẫn tận tình, chu đáo

Hướng dẫn thờ ơ, qua loa

Ý kiến khác

Phóng sự giao trả hồ sơ tận nhà trên lĩnh vực Hộ tịch