Phòng Tư pháp thành phố Tam Kỳ được Chủ tịch nước tặng Huân chương lao động hạng nhì

UBND xã  Tam Ngọc dẫn đầu phong trào thi đua năm 2017

UBND phường Hòa Thuận dẫn đầu phong trào thi đua Quý 2 năm 2018





















 

:::Thống kê:::

  • Đang truy cập: 82
  • Khách viếng thăm: 80
  • Máy chủ tìm kiếm: 2
  • Hôm nay: 559
  • Tháng hiện tại: 170420
  • Tổng lượt truy cập: 10721755

Chồng chết, lấy chồng mới có được hưởng thừa kế?

Đăng lúc: Thứ ba - 15/03/2016 08:37 - Người đăng bài viết: Tư pháp Tam Kỳ
CLICK VAO DAY DE THI TIM HIEU PHAP LUAT - GIẢI THƯỞNG 6 TRIỆU ĐỒNG/ĐỢT
Năm 2012, anh tôi mất có để lại ít tài sản (không có di chúc) gồm nhà, đất, xe gắn máy. Năm 2015, chị dâu lấy chồng mới. Nay gia đình tôi làm thủ tục phân chia di sản của anh tôi để làm giấy tờ thì chúng tôi có phải chia phần cho chị dâu cũ hay không vì chị ấy đã lấy chồng mới rồi?

Tuyết Sơn (sontuyetnguyen@gmail.com)

Luật sư TRẦN THỊ NGỌC NỮĐoàn luật sư TP.HCM, trả lời: Theo khoản 3 Điều 680 Bộ luật Dân sự năm 2005, quy định người đang là vợ hoặc chồng của một người tại thời điểm người đó chết thì dù sau đó đã kết hôn với người khác vẫn được thừa kế di sản.

Đối chiếu quy định nêu trên thì tại thời điểm anh bạn mất thì chị dâu bạn đang là vợ của anh ấy nên chị này có quyền hưởng thừa kế di sản của chồng. 

Như vậy, cho dù hiện giờ chị dâu cũ của bạn đã kết hôn với người khác thì chị ấy vẫn được hưởng một phần thừa kế theo hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của anh bạn.  

KIM PHỤNG
netluat.plo.vn
Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
 

Tin mới
















Thăm dò ý kiến

Đánh giá thái độ phục vụ của công chức Phòng Tư pháp thành phố Tam Kỳ

Thoải mái, dễ chịu, vui vẻ

Hướng dẫn tận tình, chu đáo

Hướng dẫn thờ ơ, qua loa

Ý kiến khác

Phóng sự giao trả hồ sơ tận nhà trên lĩnh vực Hộ tịch